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1. UTANGULIZI 
 
Katika kipindi cha miaka ya 1980- 2000, hali ya mtandao wa barabara ilikua mbaya sana kwa 
kukosa fedha za matengenezo ya barabara.  Barabara zilizokuwa zinajengwa zilikuwa hazifanyiwi 
matengenezo inavyopaswa na hivyo kufikia kuharibika na kuhitaji ukarabati ili kuzirejesha kwenye 
hali nzuri.  Hali hii ilipelekea Serikali chini ya Wizara ya Ujenzi na Wahisani wa maendeleo kukaa 
chini na kuona haja kuwa na mikakati itakayowezesha kuboresha sera za taifa katika Sekta ya 
barabara hususani katika mfumo wa kutoa fedha za matengenezo ya barabara. 

Ili kuwezesha mabadiliko haya yaanze,Mfuko wa Barabara na Bodi yake vilianzishwa kwa 
Sheria yaTozo za Barabara ya 1998(Roads Tolls Act 1998 ammendment No 2) kama 
ilivyorekebishwa na Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta Sura 220 ya mwaka 2006na kuitwa “ 
Road and Fuel Tolls Act Cap 220.  Ikiwa ni sehemu ya mabadiliko (reforms) ya uendeshaji wa 
sekta ya barabara,  Mfuko ulianzishwa ili kugharimia matengenezo ya barabara kuu, mikoa, 
wilaya, miji na ujazio (feeder roads) kama zilivyoainishwa kwenye Sheria ya Barabara ya Mwaka 
2007 .  Kwa mujibu wa Sheria ya Barabara ya 2007, mtandao wa barabara (Tanzania Bara) una 
jumla ya kilomita 87,581.0.  Kati ya hizo kilomita 35,000 sawa na asilimia 40 ni barabara kuu na 
mikoa na kilomita 52,581 sawa na asilimia 60 ni barabara za wilaya, miji na ujazio(angalia 
Jedwali Na. 1).  Thamani ya mtandao huu wa barabara unakadiriwa kuwa sawa na T.shs trilioni 
12.4 (USD bilioni 6.2). 
 
JEDWALI NA:1: MTANDAO WA BARABARA TANZANIA BARA 

Kilomita Asilimia 

ya 

Jumla

Kilomita Asilimia 

ya 

Jumla

Kilomita Asilimia 

ya 

Jumla

1 Barabara Kuu        7,342.1 8.4%       5,443.9 6.2%     12,786.0 14.6%

2 Barabara za Mikoa        1,321.1 1.5%     20,892.9 23.9%     22,214.0 25.4%

3

Barabara za 

Wilaya, Miji na 

Ujazio        1,325.5 1.5%     51,255.5 58.5%     52,581.0 60.0%

Jumla Kuu       9,988.7 11.4%    77,592.3 88.6%     87,581.0 100.0%

Na. Daraja la 

Barabara

Barabara za lami Barabara zisizo za 

lami

Jumla  Kuu

 
Chanzo: TANROADS na TAMISEMI 
 
Barabara Kuu na Mikoa hufanyiwa matengenezo na TANROADS wakati barabara zaWilaya, 
MijinaUjazio (feeder roads)hutunzwanaHalmashaurizaWilaya, MijinaMajiji. 
 

2. Muundo, Malengo na Majukumu ya Mfuko wa Bodi ya Barabara 

 
2.1 Muundo wa Bodi ya Mfuko wa Barabara 
 
Bodi ya Mfuko inaundwa na jumla ya wajumbe tisa ikijumuisha wajumbe toka Serikalini na wale 
wa Sekta Binafsi wakiwawakilisha watumiaji wa barabara kupitia kwenye vyama 
mbalimbali.Wajumbe wa sasa wa Bodi ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 2 Hapa chini; 
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JEDWALI NA:2: WAJUMBE WA BODI YA MFUKO WA BARABARA  
 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Bodi ya Mfuko wa Barabara inasaidiwa na Sekretariati yenye wafanyakazi 15 ambao hutekeleza 

majukumu ya Bodi ya kila siku.  Sekretariati inaongozwa na Meneja wa Mfuko wa Barabara Ndugu 

Joseph O. Haule ambaye pia ni Katibu wa Bodi. 

 
2.2 Malengo ya Bodi 
Malengo ya Bodi ni haya yafuatayo: 

(i) Kukusanyafedhazakutoshakwaajili ya matengenezo ya barabara 
(ii) KuhakikishaupelekajifedhakwawakalawaBarabarakwauthabitinakwawakati. 
(iii) Kuhakikishakuwafedhazinatumikavizuriiliwatumiajiwabarabarawaonethamani ya 

fedhazao (Valueformoney). 
(iv) Kuelimishawatumiajibarabarajuu ya umuhimuwakutunzabarabara na matokeo ya 

kiuchumi ya kuwa na barabaranzuri. 
 

2.3 Majukumu ya Bodi ya Mfuko Wa Barabara 

 
Majukumu ya Bodi kama yalivyoainishwa katika Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta Sura 220 
ya mwaka 2006ni pamoja na: 
 

(i) Kumshauri Waziri mwenye dhamana na barabara kuhusu vyanzo vipya vya ushuru wa 
barabara, marekebisho ya viwango vilivyopo vya ushuru na kuhusu kanuni za ukusanyaji 
wa ushuru wa barabara kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwepo kwa mtiririko endelevu wa 
fedha kwa ajili ya shughuli za barabara, 

S/N JINA UTEUZI ASASI ANAYOIWAKILISHA 

1.  Dkt James Wanyancha Mwenyekiti SektaBinafsi 

2.  Inj.Musa I Iyombe Mjumbe KatibuMkuuWizarayaUjenzi 

3.  
Bw. Jumanne  A. 
Sagini 

Mjumbe 
KatibuMkuuOfisiya Waziri 
MkuuTawalazaMikoanaSerikalizaMitaa 

4.  Dkt.ServaciusLikwelile Mjumbe KatibuMkuuWizarayaFedha 

5.  Inj.VenNdyamkama Mjumbe 
MkurugenziwaBarabara , 
WizaraUjenzi 

6.  Bi Agnes Nyamuhisa Mjumbe MuunganowaWashirika Tanzania 

7.  
Bw. Leopold B 
Kabendera 

Mjumbe 
Chama cha WaendeshajiUtalii 
Tanzania  

8.  Bw. FulgenceBube Mjumbe Chama cha Wasafirishaji Tanzania 

9.  Inj. Peter D. Chisawillo Mjumbe 
Chama cha WafanyaBiashara, 
ViwandanaKilimo Tanzania 
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(ii) Kuhakikisha kunakuwepo na ukusanyaji mzuri na upelekaji wa makusanyo ya ushuru wa 
barabara kwenye Akaunti ya Mfuko; 

(iii) Kutoa fedha kutoka kwenye Mfuko kupeleka TANROADS (wakala wa Barabara wa Taifa 
Tanzania), Serikali za Mitaa na Wakala nyingine za barabara; 

(iv) Kuhakikisha kuwa shughuli za TANROADS, Serikali za Mitaa na Wakala nyingine za 
barabara na Mfuko zina ufanisi mzuri wa kiufundi na kifedha; 

(v) Kufuatilia matumizi ya fedha zilizopelekwa TANROADS, Serikali za Mitaa na wakala nyingine 
za barabara kwa madhumuni ya malengo ya Mfuko; 

(vi) Kutoa mapendekezo mengine yoyote kwa Waziri wa Barabara yatakayoonekana ni muhimu 
ili kuiwezesha Bodi kutimiza majukumu yake.  

 

3. TARATIBU ZA FEDHA ZA MFUKO WA BARABARA 

Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta Sura 220 inaitaka Bodi ya Mfuko wa Barabara kuingia 
mikataba ya utendaji na Mtendaji Mkuu wa TANROADS au wakala nyingine inayopewa fedha na 
Mfuko.  Bodi pia inatakiwa kuwasilisha taarifa ya mwaka kwa Waziri mwenye dhamana na 
barabara katika kipindi cha miezi mitatu, baada ya kumalizika mwaka wa fedha kulingana na 
shughuli zake na za asasi zilizopewa fedha. 

Kwa mujibu wa sheria, fedha za Mfuko wa Barabara zina masharti yafuatayo: 

(i) Fedha zote zinazokusanywa kama ushuru wa barabara zitawekwa katika akaunti ya Mfuko 
wa Barabara. 

 
(ii) Kiasi cha asilimia isiyopungua tisini(90%)ya fedha iliyowekwa katika Mfuko itatumika kwa 

utunzaji na matengenezo ya barabara zilizoainishwa pamoja na gharama za kiutawala 
zinazohusiana na shughuli hizo katika Tanzania Bara kulingana na mipango ya utendaji 
iliyoidhinishwa ambayo imepangwa na TANROADS kwaupandewabarabarakuu na mikoa na 
MamlakazaHalmashaurikwaupandewabarabarazawilaya na miji, 
kwamujibuwabajetiiliyoidhinishwana Bunge. 

 
(iii) Asilimiaisiyozidikumi(10%)yafedhailiyowekwakatikaMfukoitatumikakwauendelezajibarabar

apamojanagharamazakiutawalakatika Tanzania Bara 
kwakufuatamipangonabajetiiliyoidhinishwana Bunge. 

 
4. MAPATO NA MATUMIZI KWA MIAKA KUMI  ILIYOPITA 
 
4.1 VyanzoVyaMapatonaMakusanyo 

Mfuko wa Barabara una vyanzo vitatu vya mapato,ambavyo ni; tozo ya mafuta ya petroli na dizeli 
(Fuel levy) , ushuru wa magari ya kigeni mipakani (Transit charges) na tozo kwa  magari 
yanayozidisha uzito (Overloadingfees). Tozo kwa  magari yanayozidisha 
uzitosiyochanzochamapatoyakutegemewakwa vile 
kinapaswakupunguakadiriutekelezajiwasheriayabarabaraunavyofanikiwakudhibitimakosahayo.Mch
oro Na. 1 Unaonyesha makusanyo ya mapato ya Bodi na jinsi yalivyokuwa yakiiongezeka katika 
kipindi cha miaka kumi. 
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Chanzo :Bodi ya Mfuko wa Barabara 
 

Jedwali hapo juu linaonyesha jinsi mapato ya Mfuko wa Barabara yamekuwa yakiongezeka katika 
kipindi cha miaka kumi kutoka shilingi bilioni 73.082 mwaka 2005/6 hadi shilingi milioni 641,501 
mwaka 2014/15 ongezeko ambalo ni asilimia 778.  Mchango wa kila chanzo cha mapato 

umeonyeshwa katika Mchoro Na. 2 hapa chini. 
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Chanzo :Bodi ya Mfuko wa Barabara 

4.1.1 TozoyaMafuta 

Tozo ya mafuta ni chanzo kikuu cha mapato ya Mfuko ambacho huchangia kiasi cha asilimia 97 ya 
mapato yote ya Mfuko. Kupitiachanzohikiwatumiajiwabarabarahuchangiashilingi 263/= kwakila lita 
yapetroli au dizeliwanayonunua.  KiasikikubwachamafutahupitiaBandariya Dar es Salaam. Chanzo 
hiki ni kipimo cha  juhudi za serikali na wananchi kuboresha mtandao wa barabara nchini. 

 

 

Picha Na. 1: MeliinashushamafutaBandariya Dar es Salaam 

 

4.1.2  TozoyaMagariYanayozidishaUzito 

Katika kipindi cha miaka kumiiliyopita,asilimia 2ya mapato yote yalitokana na Tozo ya Magari 
Yanayozidisha Uzito.  Lengo la tozo hii ni kudhibiti magari ya mizigo na abiria yasizidishe uzito.  
Tozohiihukusanywakwenyevituovyamizani pale inapobainikakuwa gari 
limezidishauzitokinyumechasheria. Kiasikinachotozwahuendana na uzitouliozidishwa.  Uzidishaji wa 
uzito ni chanzo kikubwa cha uharibifu wa mtandao wa barabara nchini.  Kiwango cha tozo kwa 
vyovyote vile hakiwezi kufidia uharibifu unaofanywa na magari husika.  Hiki ni chanzo ambacho 
siku wafanyabiashara watakapo timiza wajibu wao wa kutozidisha uzito kitafutika, hakitachangia 
kitu chochote. Picha hapa chini inaonyesha mizani ya kupima uzito wa magari Makambako 
ambayo husaidia kujua kama gari husika limebeba mzigo wa uzito unaotakiwa. 
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Picha Na. 2: MizaniyaMakambako 
 

4.1.3  Tozoyamagariyakigenimipakani 

Mchango wa tozo ya magari ya kigeni mipakani ilichangia asilimia 1 ya mapato ya Mfuko. Kiwango 
kinachotozwa ni dola za kimarekani 16 kwa kilomita 100 (USD16/100km) kwa ekseli zaidi ya mbili 
na Dola za Kimarekani 6 kwa kilomita 100 kwa magari yenye ekseli mbili (USD6/100km).Mchango 
wa chanzo hiki unategemea ubora wa barabara zetu na ufanisi wa Bandari ya Dar es Salaam 
kuvutia wafanyabiashara wa nchi za jirani kutumia miundombinu yetu kusafirishia mizigo. Picha 
hapa chini inaonyesha ofisi za mpakani Tunduma ambako ni moja ya vituo vya kukusanya tozo ya 
magari ya  kigeni. 

 

 
Picha Na 3:Kituo cha forodhaTunduma 
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4.2 Mgawanyo wa  Fedha za Mfuko 

Mgawanyo wa fedha za Mfuko wa Barabara kwenda Wakala wa Utekelezaji kwa kipindi cha miaka 
kumi umeonyeshwa katika Jedwali Na.2 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 2: Migao ya Fedha za Mfuko kwa miaka kumi iliyopita 
(Tsh. Bilioni) 

Mwak
a 

WakalawaBara
bara 

Ofisiya 
Waziri 
Mkuu 

TAMISEMI  
WizarayaU

jezi 
BodiyaMfukowaBar

abara Jumla 

 
2005/
06             46.74  

             
22.26  

               
5.19                    0.86  

          
75.05  

 
2006/
07            53.32  

             
25.44  

               
5.92                    1.05  

          
85.74  

2007/
08          144.19  

             
63.64  

             
14.79                    1.81  

        
224.44  

2008/
09          147.00  

             
68.10  

             
15.16                    1.86  

        
232.11  

 
2009/
10          178.97  

             
85.53  

             
20.22                    2.41  

        
287.13  

 
2010/
11          180.19  

             
85.42  

             
19.72                    2.41  

        
287.74  

 
2011/
12          259.28  

           
123.90  

             
29.20                    4.16  

        
416.54  

 
2012/
13           293.93  

           
135.88  

             
31.47                    4.54  

        
465.82  

2013/
14           314.54  

           
149.78  

             
34.95                    5.04  

        
504.31  

2014/
15          211.50  

           
114.46  

             
23.41                    3.18  

        
352.54  

Jumla    1,829.65          874.40  
         

200.03               27.33  
  

2,931.41  

Chanzo: Bodi ya Mfuko wa Barabara 
 
4.3 UFUATILIAJI WA MATUMIZI YA FEDHA ZA MFUKO WA BARABARA 
Kwa mujibu wa Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta Sura 220 ya mwaka 2006,  Bodi ya Mfuko 
wa Barabara inatakiwa kuingia Mikataba Ya Utendaji na Mtendaji Mkuu - TANROADS, Wizara ya 
Ujenzi, Ofisi ya Waziri Mkuu- TAMISEMIau Wakala mwingine anayepewa fedha za Mfuko.  
Mikabata hii huelezea kwa kina barabara zitakazofanyiwa matengenezo, kazi zitazofanyika na 
bajeti.  Aidha mkataba unaelezea kwa kina vigezo na viashiria vya utekelezaji na vya kisera.  
Mkataba wa kiutendaji, ndiyo msingi wa ufuatiliaji. Bodi hufuatilia matumizi ya fedha za mfuko 
kwa njia nneambazo ni: 
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(i) Kupitia taarifa za utekelezaji ambazo huandaliwa na Wakala husika ambazo hutoa taarifa za 

utekelezaji za robo mwaka kuonyesha matumizi ya fedha dhidi ya/ ukilinganisha na kazi 

zilizofanyika. 

(ii) Wajumbe wa Bodi na Sekretariat kutembelea maeneo ambako barabara zinafanyiwa 

matengenezo.  

(iii) Kupitia taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali ambaye hufanya ukaguzi 

wa utunzaji wa kumbukumbu za mapato na matumizi ya fedha za Mfuko kila mwaka. 

(iv) Kupitia taarifa ya Wataalamu Elekezi ambao hufanya ukaguzi wa kiufundi (technical and 

preventive audit).  Wataalamu hawa huajiriwa na Bodi kupitia mchakato wa zabuni. 

 
5. MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA BODI 

 
Katika kipindi cha miaka kumi Bodi ya Mfuko wa Barabara imepata mafanikio makubwa katika 
utekelezaji wa majukumu yake:  Baadhi ya mafanikio ni kama ifuatavyo:  
 
(i) Kuongezeka kwa makusanyo ya mapato ya Mfuko wa Barabarakutoka Tsh. bilioni73.08 

mwaka 2005/6 hadi Tsh. bilioni 641.94mwaka 2014/15 ongezeko ambalo ni asilimia 778 . 

(ii) Mtandao wa barabara umeboreshwa kwa kiwango kikubwa tangu TANROADS na 
Halmashauri za Wilaya zianze kupata fedha kutoka Bodi ya Mfuko wa Barabara.Kwa ujumla 
hali nzuri ya barabara huleta faida kubwa kwa: mtoa huduma (mmiliki wa chombo cha 
usafiri);mtumiaji wa huduma ya usafiri na usafirishaji, na hivyo kuwa kichocheo cha kuleta 
maendeleo na kupunguza umaskini.  Miongoni mwa faida ni kama ifuatavyo: 

a) Kushuka kwa gharama za uendeshaji na matengezo ya magari: Utafiti 

uliofanywa mwaka 2003 na Benki ya Dunia katika nchi zilizopo kusini mwa jangwa la 

sahara (Sub-Saharan Africa), Tanzania ikiwemo ulionyesha kuwa kwa kila Dola ya 

Kimarekani moja (USD 1) ambayo haiwekezwi na serikali katika matengenezo ya 

barabara huongeza gharama za matengenezo na uendeshaji wa gari kwa Dola za 

kimarekani 2 hadi 3 (USD 2-3) mzigo ambao hubebwa na Mwenye gari.  Kwa mantiki 

hiyo kwa kila USD 1 inayowekezwa kwenye matengenezo ya barabara hupunguza 

gharama ya uendeshaji na matengezo kwa kiasi cha USD 3.  Idadi kubwa ya magari 

yatumikayo nchini si mapya (reconditioned), hata hivyo yanaendelea kutumika na 

kwa kuwa barabara zetu zipo katika hali nzuri kwa hiyo gharama za matengenezo na 

uendeshaji zinastahimilika. 

 

b) Kupungua kwa gharama za matengenezo ya barabara:  Barabara 

isipofanyiwa matengenezo ya mara kwa mara huharibika kidogo kidogo.  Utafiti 

uliofanywa Afrika ya Kusini na “the South Africa National Road Agency” unaonyesha 

kuwa; kama uhalibifu mdogo usipofanyiwa matengenezo, kuna uwezekano wa 

barabara nzima kuharibika kabisa na kuhitaji kujengwa upya.  Ikiwa matengenezo 

yatafanywa baada ya miaka mitatu tangu uhalibifu utokee, gharama za 

matengenezo hupanda mara 6 zaidi na mara 18 ikiwa matengenezo hayatafanywa 

katika miaka mitano.  Mwaka 2006, matengenezo makubwa (rehabilitation) ya 

Barabara ya Shekilango (kilomita 3.8) katika Manispaa ya kinondoni iligharimu kiasi 

cha shilingi bilioni 3.0, kwa kuwa haikuwa inafanyiwa matengenezo stahiki kwa 



10 

 

wakati.  Kama ingekuwa inafanyiwa matengenezo mara kwa mara gharama yake 

ingekuwa ni shilingi milioni 300.0. Aidha takwimu za TANROADS za mwaka 2009 

zilionyesha kuwa gharama ya kufanya ukarabati wa barabara ya lami ni shilingi 

milioni 750 kwa kilomita, wakati ujenzi wa barabara mpya ni shilingi milioni 1,200.0.  

Gharama hizi hutumika kama barabara haifanyiwi matengenezo ya mara kwa mara 

na hivyo kuharibika. Ikiwa matengenezo yakifanywa kwa kufuata utaalamu, 

gharama hukadiriwa kufikia shilingi milioni 450.0 tu. Matengenezo ya mara kwa 

mara hupunguza gharama za matengezo na hiyo kupunguza mzigo wa walipa kodi. 

 

c) Kupungua kwa Muda wa kusafiri na gharama za usafirishaji.  Ubora wa hali 

ya barabara huchangia sana kiwango cha nauli kinachotozwa kwa abiria na mizigo 

na muda unaotumika kusafiri kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Aidha, idadi ya 

magari yanayotoa huduma katika njia yoyote hutegemea ubora wa barabara.  

Ushindani huwa mkubwa katika barabara iliyofanyiwa matengenezo. Utafiti ulifanywa 

mwaka 2006 na TANROADS kwa pamoja na Jumuiya ya Ulaya kupitia mradi wa 

RUSRIM ulibaini kuwa gharama ya nauli kati ya Mbamba Bay na Songea Mjini 

ilishuka kutoka shilingi 10,000.0 kabla ya matengenezo ya barabara hadi shilingi 

5,000.0 baada ya matengenezo kukamilika.  Aidha muda wa kusafiri ulipungua 

kutoka masaa 6-8 mpaka masaa 3 tu. (RUSRIM, 2006).  

 

JEDWALI NA. 3: FAIDA YA MATENGENEZO YA BARABARA -KUPUNGUA 
MUDA WA KUSAFIRI NA NAULI  

Kutokahadi Umbali 
(kilomita) 

Mudawakusafiri 
(masaa) 

Nauli 
(Shilingi) 

kabla baada kabla baada 

Njombe-Ludewa 160 6 – 12 hrs 2-3 hrs 
5-
7,000 

2-
3,000 

Njombe- Makete 110 6 – 12 hrs 
2 – 3 
hrs 6,000 4.5 

Songea- Mbambabay 170 6-8 hrs 3 10,000 5,000 

Chanzo: TANROADS 2006 

 

d) Barabara nyingi kupitika katika kipindi chote cha mwaka:  Barabara nyingi 

na hasa za vijijini zinapitika karibu mwaka mzima.  Hii inatoa fursa kwa wakulima 

kupata pembejeo na mahitaji mengine ya bidhaa kwa wakati na bei nafuu. Aidha 

wakulima wanaweza kupeleka bidhaa za mazao sokoni wakati wote na kwa bei nzuri 

kutokana na usafiri wa uhakika kuwepo.  Aidha hali hii inatoa fursa ya wananchi 

kuzifikia kiurahisi na wakati wote huduma muhimu ikiwa ni pamoja na afya na elimu. 

e) Kuongeza kwa biashara na nchi jirani:  kutokana na mtandao wa barabara 

kufanyiwa matengenezo mara kwa mara, inchi jirani za Zambia, Malawi, Burudi, DR 

Congo, Rwanda na Uganda hutumia barabara zetu kupitishia mizigo Bandari ya Dar 

es Salaam na hivyo kuchangia kuinua uchumi wetu.  Wangeweza kutumia Bandari 

nyingine kama vile Mombasa-Kenya au Maputo –Msumbiji.  
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Mchoro  Na. 3Unaonyesha hali ya mtandao wa barabara kuu na za mikoa katika kipindi cha 
miaka kumi. 
 

 
Chanzo: Bodi ya Mfuko wa Barabara 
 

Kwa mtandao wa barabara kuu na za mikoa, barabara zenye hali nzuri zimeongezeka kutoka 
asilimia 86 mwaka 2005/06 hadi kufikia asilimia 89 mwaka 2014/15.  Barabara za wilaya, miji na 
ujazio zimeongezeka kutoka asilimia 55 mwaka 2005/06 hadi kufikia asilimia 57 mwaka 2014/15. 
 

(iii) Tozo za barabara zimekusanywa kikamilifu na kuwekwa kwenye akaunti ya Mfuko. Bodi 
iliendelea kuwa na mahusiano mazuri na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na TANROADS. Aidha 
takwimu mbalimbali zinazohusu vyanzo vya mapato zilikusanywa na kufanyiwa tathmini. Takwimu 

zilikusanywa kutoka Mamlaka za Udhibiti za EWURA na Mamlaka ya Bandari. 

(iv) Bodi ilifuatilia matumizi ya fedha za Mfuko wa Barabara kwa njia nne zilizotajwa hapo juu  
ambazo kwa njia moja au nyingine zimesaidia katika kuboresha utendaji wa kazi za barabara. 
Katika upande wa ukaguzi umeimarishwa kwa kuongeza wigo wa kukagua. Mwaka 2004/05 
ukaguzi ulifanyika kwa sampuli ya mikoa mitano. Hadi kufikia mwaka 2014/15 ukaguzi 
umeongezeka na umefanyika katika mikoa 21. Mwaka 2015/16ukaguzi unatarajiwa kufanyika 
katika mikoa yote 25 nchini Tanzania bara.Matokeo ya ukaguzi umebaini kwamba miradi mingi 
imekuwa na thamani halisi ya fedha zilizotumika. Pale ambapo kumekuwa na kazi mbaya hatua 
zimechukuliwa dhidi ya watendaji wa taasisi kwa mfano kushushwa cheo, na mkandarasi mfano 
kurudia kazi zilizobainika kuwa mbovu. 

(v) Bodi ilifanya tafiti mbalimbali kwa lengo la kupanua wigo wa mapato na kuziba mianya ya 
uvujaji wa mapato.  Matokeo ya tafiti hizi yametumika katika kuishauri Serikali namna ya kuziba 
mianya ya ukwepaji kodi ikiwemo suala na uchakachuaji na uuzaji wa mafuta ambayo hayajalipiwa 
kodi ambayo yameagizwa kwa ajili ya nchi za jirani.  Mwaka 2009, Bodi ilifanya utafiti kuhusu Tozo 
za Mafuta, ambapo ilibaini kwamba kiasi kikubwa cha mafuta ya taa yaliyokuwa yanaingizwa nchini 
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yalikuwa yakitumika kwenye uchakachuaji na hivyo Serikali na Bodi kupoteza mapato. 
Uchakachuaji ulishamiri kwa kuwa mafuta ya taa hayakuwa yanatozwa kodi.  Mwaka 2011/12, 
Serikali kupitia ushauri wa Bodi, ilipopandisha kodi ya mafuta ya taa na hiyo bei yake kukaribiana 
na petroli na dizeli.  Baada ya hatua hiyo uagizaji wa mafuta ya taa ulishuka kutoka lita milioni 62 
katika robo ya pili ya mwaka 2010/11 hadi lita milioni 7 robo ya tatu mwaka 2014/15 kama 

Mchoro Na 4 linavyoonyesha. 

 

 

 

(vi) Kwa kupitia asilimia 10 % ya fedha za Mfuko wa Barabara Bodi imegharamia miradi 

mikubwa ifuatayo:  

a) Barabara ya Kawe - TPDF Firing Range, barabara hii yenye urefu wa kilomita 5.2 

ilijengwa kati 2007 na 2008. Barabara hii imesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza 

msongamano wa magari yanayotoka mjini Dar es Salaam kuelekea maeneo ya Mbezi 

beach, Tegeta hadi Bagamoyo. 
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Picha Na 4:Kabla ya Matengenezo                                       Baada ya matengenezo 
 

 

 
b) Ujenzi wa Barabara za Mawe Kigoma na Mwanza,barabara za aina hii zina gaharama 

nafuu kuzitengeza, zinadumu kwa muda mrefu bila huharibika, na hata zikiharibika 

matengenezo yake ni rahisi na pia inatumia nguvu kazi na hivyo basi inasidia kuwapa 

ajira wenyeji wa maeneo hayo. 

 

 
Picha Na 5: Ujenzi wa barabara za mawe ukiendelea 
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Picha Na 6: Mhe: Dr. John Pombe Magufuli akikagua barabara iliyojengwa kwa mawe mjini 

Mwanza. 

 

 

 

 

 

 
c) Daraja la Mabatini Mwanza, daraja hili limejengwa kwa fedha za Mfuko wa Barabara 

ili kuongeza usalama wa waenda kwa miguu na hivyo kupunguza ajali. 

 

 
Picha Na 7:Daraja la Mabatini Mwanza 

 
 

d) Bonde la Mpunga, ni mradi ambao ulilenga kuondoa mafuriko ambayo hutokea kila 

mvua ikinyesha katika eneo la Msasani jijini Dar es salaam. Mradi huu umesaidia sana 

kupunguza mafuriko ambayo yalikuwa yanatokea kila mvua ikinyesha na hivyo 

kuharibu mali na kuathiri afya za wakazi wa maeneo hayo. 
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Picha Na 8: Eneo la bonde la mpunga na jengo la Mayfair Plaza 
 
 

e) Daraja la Mbutu 

Daraja hili lenye urefu wa mita 40 liko mkoaniTabora wilaya ya Igunga Hili daraja limisaidia 

sana katika kufungua mawasilano katika vijiji vya wilaya ya Igunga na kuunganisha Mkoa wa 

Tabora nashinyanga.  Aidha daraja la Mwanhunzi mkoani Simiyu lilijengwa kwa fedha za 

Mfuko wa Barabara. 

 

 
Picha Na 9: Daraja la Mbutu 
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Picha Na 10: Daraja la Mwanhuzi 

 
Picha Na 11: Mhe. Dr Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania akifungua Daraja la Mwanhunzi 
 

(vii) Bodi ya Mfuko wa Barabara iliandaa sera za namna ya kutumia fedha za mfuko ikiwemo 

kutoa upendeleo wa kazi za barabara kwa wakandarasi wazawa,wanawake na kutumia nguvu kazi. 

a) Kwa kupitia sera hii miradi ya matengenezo ya barabara imekuwa ikifanywa na 

wakandarasi wazawa na hivyo imesaidia kukuza uwezo wa wakandarasi wazawa 

kiuchumi na kiutalaam. Aidha imesaidia kupunguza mitaji kupelekwa nje ya nchi  

(capital flight) hasa kama wakandarasi ni wa kigeni. 

 

b) Kupitia Mkataba wa Utendaji (Performance Agreement) Bodi ilielekeza Wakala wa 

Barabara na Halimashauri za Wilaya kutumia asilimia 20 ya fedha za mfuko kufanya 
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miradi kwa nguvu kazi. Sera hii ya upendeleo ya kutumia nguvu kazi imesaidia  

kuongeza ajira kwa wananchi na hasa vijana na akina mama. 

 

c) Wanawake pia wanapata upendeleo kwa kupitia sera ya Bodi kupewa kazi za 

barabara ambazo zimewasaidia kuwakuza kiuchumi na kiutalaam.  

(viii) Kugharimia ununuzi wa vivuko:Kupitia asilimia kumi ya fefha za Mfuko Wa Barabara 
zilitumika kununua vivuko na kufanyia matengenezo makubwa ya vivuko hivyo. Baadhi ya vivuko 
ambavyo vimenunuliwa ni pamoja na kivuko cha Msanga Mkuu -Mtwara, Kahunda Maisome, -
Mwanza na Malagarasi -Kigoma 

 

 

Picha Na 12: Kivuko cha MV Malagarasi 

(ix) Kwa kuwa RFB ina mfumo nzuri wa kugawa na kufutilia fedha za matengenezo ya 
barabara, baadhi ya wadau wa maendeleo wamekuwa wakitumia Bodi katika kusimamia matumizi 

ya fedha zinazohusu matengenezo ya barabara, wahisani hao ni kama vile DANIDA na DFID. 

 

(x) Bodi ya Mfuko wa Barabara ni Bodi ya  mfano kwa Africa na duniani kwani wawakilishi toka 
nchi nyingi wanakujakujifunza mambo mengi kuhusu uendeshaji wa Mfuko wa Barabara. Mwaka 
huu Bodi ya Mfuko imetembelewa na ugeni kutoka Sudani na Afghanistan.  Picha hapa chini 
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inaonyeesha wataalamkutoka Afrighanistani walivyokuja kujifunza jinsi Bodi inayofanya kazi ili nao 

waanzishe ya kwao. 

 

 

Picha Na 13: 
UjumbekutokaSudaniyaKusininawenyejiwaowakibadilishanamawazo.AliyesimaniMwenyekitiwa

BodiyaMfukowaBarabara, Dr James WanyanchanaKushotokwakeniMenejawaMfuko –Ndg Joseph 
Haule. 
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Picha Na 14: Ujumbekutoka Afghanistan uliokuja Tanzania 
kwenyeziarayakujifunzakuhusuMfukowaBarabaraukiwanawenyejiwao. 

 

 

 

 
6. CHANGAMOTO ZA BODI KATIKA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YAKE 

Pamoja na mafanikio yaliyotajwa hapo juu Bodi inakabiliana na changamoto zifuatazo: 

(i) Fedha kutotosha: Ingawa Makusanyo ya Mfuko yamekuwa yakiongezeka,fedha 
zimekuwa hazikidhi mahitaji halisi ya matengenezo ya barabara.  Kwa mfano mahitaji halisi 
ya matengenezo ya barabara kuu, mikoa na wilaya  kwa mwaka 2014/15 bila kujumuisha 
mahitaji ya malimbikizo ya matengenezo (backlog maintenance)ilikuwa ni shs. bilioni 892.8 
wakati fedha zilizopatikana ni Tshs billioni 570.9 ambayo ni asilimia64 ya mahitaji. 

Kutotosha kwa fedha kumeathiri zaidi matengenezo maalum. 

 

(ii) Barabara nyingi ni za udongo/ changarawe: Asilimia 91.5 ya urefu wa mtandao 
wa barabara ni wa aina ya barabara za udongo/ changarawe.  Barabara za aina hii 
huathirika sana mvua kubwa zikinyesha na kurudisha nyuma juhudi za Bodi.  Mathalani, 
mwaka 2011/12 Serikali ilibidi kutumia TSh bilioni 20.43 nje ya bajeti kugharamia 
matengenezo ya dharura. Aidha gharamakubwahutumikakwaajili ya matengenezo ya 
sehemukorofi (spot improvement) ilikuzifanyabarabarazetuziwezekupitika. Kuna 
umuhimuwakuongezafedhakwaajili ya 
kujengabarabarazakudumuzalaminakupunguzabarabarazavumbi/changarawe. 
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(iii) Kupanda kwa Gharama za matengenezo ya barabara: Gharama za kufanya 
matengenezo ya barabara zimeongezeka sana kutokana na kupanda kwa bei ya mafuta, 
mishahara, vifaa vya ujenzi na mitambo ya ujenzi. 

(iv) Malimbikizo ya Matengenezo(backlog maintenance): Kuna  
malimbikizomakubwa ya matengenezo ya mtandao wa barabara ambao umesababisha 
barabara nyingi kuwa kwenye hali mbaya.  Inakadiriwa kuwa kwa hivi sasa malimbikizo 
kwa mwaka ni shilingi bilioni 1,035.2 kwa Barabara za Kuu na za Mikoa na shilingi bilioni 
1,306.4 kwa Barabara za Wilaya, Ujazio na Mijini. 

(v) Uzidishaji wa mizigo kwa watumiaji wa barabara: Uzidishaji uzito umeendelea kuwa 
tatizo pamoja na juhudi zinazofanywa kukabiliana nalo. Mpaka mwaka 2014/15 kiasi cha 
asilimia 26.7ya magari yaliyopimwa yalikuwa yamezidisha uzito. Kiasi hicho kimeongezeka 
kutoka asilimia 9.45 ya mwaka 2006/07.  Hata yale yanayozidisha zaidi ya asilimia 5 
yameongezeka kutoka aslimia 1.55 mwaka 2006/7 hadi asilimia 1.60 mwaka 2014/15. 
Kitendo cha kuzidisha uzito husababisha barabara zetu zichakae haraka kuliko ilivotarajiwa.  
Hali ya uzidishaji unaonyeshwa hapa chini kwenye Jedwali Na.6 

 

 

(vi) Uharibifu wa samani za barabarani:Baadhi ya watu wasio waaminifu huharibu samani 
za barabara (road furniture) kama vile alama za barabarani na mifuniko ya mifereji kuibiwa 
na kuuzwa kama chuma chakavu.  Watu hawa wanarudisha nyuma juhudi za Bodi na 
Serikali kuboresha barabara zetu. 

 

7. MIKAKATI YA KUSHUGHULIKIA CHANGAMOTO  

(i) Kuongeza ukubwa wa mfuko. 

Bodi inategemea kuongeza mfuko kwa kiasi kikubwa kwa kupanua wigo ili kuweza kukidhi 
mahitaji yote ya matengenezo ya barabara. Bodi itaendelea  kupendekeza kwa Serkali vyanzo 
mbalimbali vya mapato yakiwemo yale yanayotokana na vyanzo vinavyohusiana na matumizi 
ya barabara kama vile: 

a) Ada za Ukaguzi wa magari 

b) Ushuru wa magari makubwa ya mizigo 
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c) Tozo ya gesi asilia na mafuta ya mimea yatumikayo katika magari 

d) Matumizi ya Hifadhi ya barabara 

 

(ii) Kuimarisha ufuatiliaji wa matumizi. 

Bodi imeandaa mwongozo unaoelezea pamoja na mambo mengine hatua za kuchukuliwa kwa 
wale watakaotumia kinyume na taratibu fedha za Mfuko .Mwongozo huo utaanza kutumika 
baada ya kupita ngazi husika.  

Ili kubaini na kurekebisha mapema mapungufu yoyote katika kazi za matengenezo ya barabara 
wakati zinafanyika  Bodi inawatumia Wahandisi ushauri (Technical Consultants) kwa ajili ya 
kufanya ukaguzi wa kiufundi na ubora wa kazi (Technical and value for money audit) hizo. Kwa 
vile ufuatiliaji huu hufanyika  wakati miradi ya matengenezo ya barabara ikiwa inaendelea 
(preventive audits) inarahisisha kufanya marekebisho pale kwenye mapungufu, kuliko kusubiri 
kazi zimeshaharibika. Mkakati huu husaidia sana kuboresha utendaji wa kazi za matengenezo 
ya barabara. 

 

(iii) Kuongeza juhudi katika kuziba mianya ya uvujaji wa mapato. 

Bodi itaimarisha ushirikiano na taasisi zingine kama vile TRA,EWURA SUMATRA katika kubuni 
na kuchukua hatua ili kupunguza uvujaji wa mapato kama vile uchakachuaji wa mafuta, uuzaji 
wa mafuta yanayo kwenda nje ya nchi kwenye soko la ndani n.k. 

 

(iv) Kuongeza uwezo wa kutumia fedha za mfuko. 

Bodi itasimamia kikamilifu kuongeza uwezo wa kutumia fedha za Mfuko kwa Wakala wa 
barabara kwa wakati uliopangiwa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 

(v)  Kuongeza ufanisi 

Bodi itaendelea kuboresha mifumo ya kazi na kuongeza uwezo wa watendaji wa Sekretariati ili 
kuleta ufanisi katika shughuli za kiutendaji za Bodi. 

 

(vi) Mapendekezo ya kuboresha Sheria ya Mfuko wa Barabara. 

Bodi imewasilisha mapendekezo ya kuiboresha sheria iliyoanzisha Bodi, sambamba na hili Bodi 
pia imeandaa rasimu ya Kanuni za Sheria ya Mfuko wa Barabara ambazo zitaweka bayana 
mwongozo wa matumizi ya fedha za Mfuko .Haya yatawezesha kutoa adhabu kali kwa 
watendaji wanaohusika na matumizi mabaya ya Mfuko na kuongeza ufanisi katika utendaji wa 
shughuli za Bodi. 

 

(vii) Kuthibiti uzidishaji wa uzito 

Bodi kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara wamepanga kufanya tathmini ya mfumo wa 
upimaji magari kwenye vituo vya mizani kwa lengo la  kuboresha ufanisi.  Vile vile Bodi 
itashauri viwango vya tozo viongezwe ili kumaliza tatizo la magari kuzidisha uzito. 

 


