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Mafanikio ya Miaka Mitatu ya
Rais Dkt. John Pombe Magufuli

Mafamklo va Serikali kupitia Mfuko wa Barabara

Daraja la Furahisha limejengwa na litagharamiwa matengen

20 kwa fedha za Mfuko wa Barabara.

Jedwali Na. 1: Urefu wa Mtandao wa Barabara (Kilomita) ‘

2015/16

Daraja la Barabara

2017/18
za lami jumla jumla jumla
lami

Barabara Kuu 7,342.1 8.4%| 54439 6.2%| 12,786.0 14.6% 8,264 9.3%) 3.912 4.4%[ 12,176.0 13.7%
Barabara za

Mikoa 13211 1.5%| 20,892.9 23.9%| 22,2140 25.4% 1,687 19%| 22,395 25.1%| 24,082.0 27.0%)|
Jumla:

Barabara za

Kitaifa 8,663.2 9.9%| 26,336.8 30.1%| 35,000.0 40.0%| 9,951.0 11.2%| 26,307.0 29.5%| 36,258.0 40.6%|

Barabara za

Wilaya 13255 1.5%| 51,255.5 58.5%| 52,581.0

60.0%| 2,502.0 2.8%| 50,440.0 56.5%| 52,942.0 59.4%)

Jumla kwa
bababara
zilizoainishwa

9,988.70 11.4%| 77,592.30 88.6%| 87,581.00)

100.0%| 12,453.0 14.0%| 76,747.0| 86.0%| 89,200.0| 100.0%|

Chanzo: Bodi ya Mfuko wa Barabara

Kielelezo Na. 1: Urefu wa Mtandao wa Barabara za Kitaifa
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Kielelezo Na. 2:Urefu wa Barabara za Wilaya Zilizofanyiwa
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Serikali ya Awamu ya Tano chini ya
Mhe. Rais Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli iliingia madarakani mnamo
mwaka wa fedha wa 2015/16 ambapo
aliapishwa tarehe 05 Novemba 2015.

Wakati Mheshimiwa Magufuli anain-
gia madarakani Serikali ilikuwa kwenye
hatua mbalimbali za utekelezaji wa Dira
ya Taifa ya 2025 (Vision 2025) ambayo
ni kuifanya Tanzania kumudu uchumi
shindani.

Kama nguzo ya kufikia kwenye hatua
hiyo ya maendeleo, Serikali ilikuwa ina-
malizia Mpango wa Kwanza wa Mia-

ka Mitano wa Maendeleo na kuandaa
Mpango wa Pili (Five Year Development
PlanII, 2016/17- 2020/21). Mpango huu
ulilenga kuifanya Tanzania kuwa yenye
uchumi wa viwanda ili kuongeza tha-
mani ya bidhaa zinazozalishwa Tanza-
nia kabla hazijauzwa ndani na nje ya
nchi.

Mpango huu wa miaka mitano
unabainisha miundombinu ya barabara
kuwa moja ya mazingira wezeshi amba-
po unalenga kuzifanya barabara za
Tanzania kuwa katika hali nzuri. Aidha
Mpango unaelekeza kuwa makusanyo

Kielelezo Na. 3: Idadi ya Madaraja ya Barabara Kuu na Mikoa
Yaliyofanyiwa Matengenezo
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Kielelezo Na. 4 : Makusanyo ya Tozo ya Mafuta
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Kielelezo Na. 5 : Makusanyo ya Ushuru wa Magari ya Kigeni
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yote ya mapato ya Serikali yakiwemo
ya Mfuko wa Barabara kufanyika kiele-
ktroniki ifikapo 2020.

Katika kuhakikisha hayo yanaweze-
kana, Chama Cha Mapinduzi (CCM),
katika kumnadi Mhe Dkt. John Pombe
Joseph Magufuli kupitia ilani yake ya
Uchaguzi kiliweka bayana mpango wake
wa miaka mitano kuhusiana na Baraba-
ra. Katika sura ya 39 ya Ilani ya Uchaguzi
ya CCM, Chama kiliahidi kuhakikisha
kuwa Mfuko wa Barabara unaimarish-
wa kwa kuhakikisha matumizi ya fedha
za Mfuko yanadhibitiwa na kuanzisha
taasisi itakayosimamia matengenezo ya
barabara za wilaya yaani TARURA.

Jukumu mojawapo la Bodi ya Mfuko
wa Barabara ni kuhakikisha kunakuwe-

po fedha za kutosha za matengenezo ya
barabara, kugawa fedha kwa wakala wa
barabara, na kusimamia matumizi ya
fedha hizo katika utekelezaji wa kazi za
matengenezo ya barabara nchini.

Katika utekelezaji wa majukumu
yake katika kipindi cha miaka mitatu
ya Serikali ya Awamu ya Tano inayoon-
gozwa na Rais Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli, Serikali kupitia Bodi ya Mfuko
wa Barabara imepata mafanikio mengi
yanayochangia ustawi wa uchumi nchi-
ni.

Mafanikio hayo ni pamoja na kuon-
gezeka kwa Mtandao rasmi wa baraba-
ra na zile zenye kiwango cha lami,
kuanzishwa kwa taasisi inayosimamia
Barabara za Wilaya (TARURA), kuon-

gezeka kwa makusanyo ya Mfuko wa
Barabara, kuongezeka kwa mgao wa
fedha kwa Wakala wa Barabara, ufad-
hili wa miradi maalum kupitia Mfuko
wa Barabara, kuanzishwa kwa mifumo
ya kielektroniki ya makusanyo ya fedha
na uwezeshwaji kiuchumi wa makanda-
rasi wa ndani,makandarasi wanawake
na vikundi vya kijamii.

Mafanikio katika kipindi cha miaka
mitatu ya uongozi wa Mhe Rais Dkt.
John Pombe Joseph Magufuli
Kuongezeka kwa Mtandao wa baraba-
ra

Mtandao wa barabara (Tanzania
Bara) kwa mwaka 2015/16 ulikuwa
na jumla ya kilomita 87581.0. Kati ya
hizo kilomita 35,000 sawa na asilimia
40 ilikuwa ni barabara kuu na mikoa
na kilomita 52,581 sawa na asilimia 60
ni barabara za wilaya (miji na ujazio).
Mwaka 2017/18 mtandao wa barabara
ni kilomita 89,200 ambapo kati ya hizo
kilomita 36,258 sawa na asilimia 40.6
ni barabara kuu na mikoa na kilomita
52,942 sawa na asilimia 594 ni barabara
za wilaya. Katika kipindi husika, baraba-
ra za lami ziliongezeka kutoka kilomita
9,988.7 mwaka 2015/16 hadi kilomita
12,453.0. Kwa mantiki hiyo, katika kipin-
di husika mtandao wa barabara za lami
umeongezeka kutoka asilimia 11.4 hadi
kufikia asilimia 14 ya mtandao mzima
wa barabara. ( Jedwali Na. 1).

Katika kipindi cha miaka mitatu Mfu-
ko wa Barabara umegharamia maten-
genezo ya mtandao wa barabara kwa
jumla ya shilingi trilioni 2.124 wenye
jumla ya kilomita 146,049 ikijumuisha
mtandao barabara kuu, za mikoa na
wilaya. Urefu wa barabara za kitaifa
uliofanyiwa matengenezo katika kip-
indi cha 2015/16-2017/18 uliongezeka
kutoka kilomita 23,191 hadi kufikia kilo-
mita 34,890 kama ilivyo oneshwa katika
Kielelezo Na. 1.

Barabara za wilaya zilizofanyiwa
matengenezo ziliongezeka kutoka kilo-
mita 14,818 mwaka 2015/16 hadi kilo-
mita 34,224 mwaka 2017/18. Kielelezo
Na. 2 kinaonyesha urefu wa wa barabara
za wilaya zilifanyiwa matengenezo.

Idadi ya madaraja yaliyofanyiwa
matengenezo katika barabara za kitaifa
imeonyeshwa katika Kielelezo Na. 3.

Kuongezeka kwa makusanyo ya Mfu-
ko wa Barabara

Kwa mujibu wa sheria, Mfuko wa
Barabara una vyanzo vikuu vitatu vya
mapato ambavyo ni; tozo ya mafuta
ya petroli na dizeli (Fuel Levy), ushuru
wa magari ya kigeni mipakani (Transit
charges) na tozo ya kuzidisha uzito
wa magari (overloading fees). Tozo ya
mafuta ni chanzo kikuu cha mapato ya
Mfuko ambacho huchangia takribani
asilimia 97 ya mapato yote ya Mfuko.

Kutokana najuhudi za Serikali kupitia
Bodi ya Mfuko wa Barabara, kumekuwa
na ongezeko lamakusanyo yamapatoya
Mfuko wa Barabara na hivyo miundom-
binu ya barabara inakuwa katika hali
nzuri. Katika kipindi cha miaka mitatu,
makusanyo ya vyanzo hivi yamekuwa
yakiongezeka.

Makusanyo ya tozo ya mafuta yalion-
gezeka kutoka shilingi milioni 705,091.0
mwaka 2015/16 hadi kufikia shilingi

katlka miaka mitatu ya Uongozi wa Awamu ya Tano

Kielelezo Na. 6 : Makusanyo ya Tozo ya Kuzidisha Uzito
wa Magari
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Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa Makusanyo ya Vyanzo
Mbalimbali vya Mfuko wa Barabara
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Kielelezo Na. 8: Makusanyo ya Mfuko wa Barabara
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Kielelezo Na. 9: Fedha Kutoka kwa Wadau wa
Maendeleo
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791,228.0 mwaka 2017/18 sawa na asil-
imia 12 (Kielelezo Na. 4)

Kutokana na Serikali ya Awamu ya
Tano kuweka mazingira mazuri ya
biashara ya usafirishaji, wafanyabi-
ashara wa nchi jirani za ukanda wa
maziwa makuu wamevutiwa kutumia
barabara na bandari zetu. Ongezeko
la magari yanayotumia barabara zetu
ambayo hayajasajiliwa nchini, yamesa-
babisha mapato yatokanayo na ushuru
wa magari ya kigeni kuongezeka kwa
takribani asilimia 57.9 katika kipindi cha
miaka mitatu kama ilivyooneshwa kwe-
nye Kielelezo Na. 5.

Tozo inayotozwa kwa magari yanayo-
zidisha uzito unaokubalika kisheria ni
njia ya Serikali kuhakikisha miundom-
binu yabarabara inalindwa. Makusanyo
ya tozo hiyo kwa mwaka 2017/18 yali-
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kuwa shilingi milioni 11,991 ikilingan-
ishwa na shilingi 8,077 mwaka 2015/16
(Kielelezo Na. 6).

Mwenendo wa makusanyo ya vyanzo
mbalimbali katika kipindi husika ume-
oneshwa katika Kielelezo Na. 7

Makusanyo yote ya Mfuko wa
Barabara yaliongezeka kutoka shilingi
bilioni 772.66 mwaka 2015/16 hadi
kufikia shilingi bilioni 824.90 mwaka
2017/18 sawa na ongezeko la takribani
asilimia 14 kama ilivyooneshwa kwenye
Kielelezo Na. 8.

Fedha toka Wadau Wa Maendeleo
(Development Partners)

Mfuko wa Barabara umeweza kupata
fedha toka kwa Wadau wa Maende-
leo (Development Partners) kwa ajili
ya miradi ya ujenzi na matengenezo

Kielelezo Na. 10: Shehena ya Mizigo ya Nchi
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Chanzo: Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA)

Kielelezo Na. 11: Mgao wa Fedha za Mfuko wa Barabara - TANROADS
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Kielelezo Na. 12: Mgao wa Fedha za Mfuko wa Barabara - TAMISEMI/TARURA
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ya Barabara. Hii imetokana na Wadau
wa maendeleo kuwa na imani kubwa
na Serikali ya Awamu ya Tano kupitia
kwa Bodi ya Mfuko wa Barabara katika
usimamizi mzuri wa fedha za Mfuko
unaozingatia sheria na taratibu za nchi.
Fedha zilizopatikana toka kwa Wadau
wa Maendeleo kwa miradi ya Barabara
kwa mwaka 2015/16 zilikuwa shilingi
milioni 26,114, shilingi milioni 92,807
kwa mwaka 2016/17 na shilingi mil-
ioni 53,160 kwa mwaka 2017/18 kama
ilivyooneshwa katika Kielelezo Na. 9.
Mabadiliko ya mtiririko wa fedha mwa-

147,017

2017/18 JuMLA

Mwaka

ka hadi mwaka yalitokana na makub-
alino ya kimkataba katika utekelezaji wa
miradi husika iliyofadhiliwa na Wadau
wa Maendeleo.

Kuanzishwa kwa taasisi inayosimam-
ia Barabara za Wilaya

Serikali ya Awamu ya Tano kupitia
Bodi ya Mfuko wa Barabara imesi-
mamia uanzishwaji wa taasisi inayo-
simamia Barabara za Wilaya (TARU-
RA) ili kuwa na mifumo linganifu kati
ya barabara za kitaifa na za Wilaya

(TARURA) umeanzishwa rasmi kwa
Sheria ya Wakala za Serikali Sura 245
na kutangazwa katika Gazeti la Seri-
kali Na. 211 la tarehe 12/05/2017. Wakala
ulianza kutekeleza majukumu yake
kuanzia Julai, 2017. Kuanzia hapo mtan-
dao wa barabara za Wilaya umeendelea
kuboreshwa.

Kuanzishwa kwa mifumo ya kielek-
troniki ya makusanyo ya fedha

Katika kutimiza malengo ya Mpango
wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa
kufanya makusanyo yote yakiwemo
ya Mfuko wa Barabara kuwa ya kielek-
troniki ifikapo 2020, Bodi ya Mfuko wa
Barabara imegharimia uanzishwaji wa
mfumo wa kutoa na kulipia vibali vya
magari yenye mzigo usio wa kawaida
(abnormal load) kwa njia ya kielektron-

Mfumo huu umesaidia wadau
kupata vibali (e-Permit) na kuvilipia
(e-Payment) bila ya usumbufu wowote
na mahali popote alipo duniani. Aidha
mfumo umeunganishwa na mfumo wa
malipo wa Serikali na hivyo kudhibiti
uvujaji wa mapato ya Serikali.

Uwezeshwaiji kiuchumi wa wananchi

Serikali ya Awamu ya Tano kupitia
Bodi ya Mfuko wa Barabara imetekeleza
sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi
ambapo imeweka upendeleo wa kazi za
barabara kwa makandarasi wa ndani na
vikundi mbalimbali vya kijamii.

Kwa kupitia sera hiyo, miradi ya
matengenezo ya barabara inatekelez-
wa na makandarasi wa ndani na hivyo
imesaidia kukuza uwezo wa makanda-
rasi wa ndani kiuchumi na kiutaalamu
pamoja na makundi mbalimbali.

Katika mwaka 2017/18 makampuni ya
wakandarasi yanayoendeshwa na wan-
awake yapatayo 78 yalijengewa uwezo
na kutekeleza miradi ya matengenezo
ya barabara inayosimamiwa na TAN-
ROADS yenye thamani shilingi bilioni
8.84. Aidha vikundi vya wanawake vipa-
tavyo 38 vilifanya kazi zenye thamani
ya shilingi bilioni 1.79. Kutokana na
sera ya kutumia nguvu kazi iliyo karibu
na eneo la mradi, TARURA ilitoa ajira
za muda zipatazo 26,256 kutokana na
mijini kwa gharama ya shilingi bilioni
31.88 na hivyo kupunguza umaskini
katika eneo husika. Aidha kwa kupitia
mkataba wa utendaji kati ya Bodi na
Wakala wa Barabara nchini, asilimia 20
ya fedha za Mfuko hutengwa kwa ajili
ya miradi ya matengenezo ya barabara
kwa kutumia nguvu kazi ili kuongeza
ajira kwa wananchi na hasa vijana na
akina mama.

Kuongezeka kwa biashara kati ya Tan-
zania na nchijirani

Hali nzuri ya mtandao wa barabara
nchini imevutia nchi jirani kutumia
barabara na bandari zetu na hivyo kuon-
geza biashara na nchi hizi jirani. Kukua
kwa biashara baina ya Tanzania na nchi
jirani kumepelekea kuongezeka kwa
Tozo za magari ya kigeni. Nchi hizo ni
pamoja na Uganda, Rwanda, Burundi,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo,
Zambia na Malawi. Mwaka 2017/18,
jumla ya tani elfu 5281 za mizigo ya
kwenda nchi jirani zilihudumiwa katika



bandariya Dar es Salaam ikilinganishwa
na tani 4,839 mwaka 2015/16, sawa na
ongezeko la asilimia tisa.

Kuongezeka kwa mgao wa fedha kwa
Wakala wa Barabara

Wakala wa Barabara zinazopokea
fedha toka Mfuko wa Barabara ni nne
ambao ni Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Ofisi ya Rais-TAMISEMI,
TANROADS, na TARURA. Katika kipindi
cha miaka mitatu Bodi, iligawa jumla ya
shilingi trilioni 2.124 kwa wakala husika.

Mgao wa Fedha za Mfuko wa Baraba-
ra kwenda TANROADS uliongezeka
kutoka shilingi milioni 351,464 mwaka
2015/16 hadi kufikia shilingi miioni
489,305 mwaka 2017/18. Jumla ya shi-
lingi trilioni 1.327 zilipelekwa TAN-
ROADS katika kipindi cha miaka mitatu.
(Kielelezo Na. 11)

Fedha za Mfuko wa Barabara zilizo-
pelekwa TAMISEMI/TARURA kwa ajili
ya matengenezo ya barabara za Wilaya
zilikuwa shilingi milioni 167,365 kwa
mwaka 2015/16 na kuongezeka hadi shi-
lingi milioni 232,922 mwaka 2017/18.
Jumla ya shilingi milioni 632,080 zili-
pelekwa TAMISEMI/TARURA kwa kip-
indi cha miaka mitatu (Kielelezo Na. 12)

Mgao wa Fedha za Mfuko wa baraba-
ra kwenda Wizara ya Ujenzi kwa ajili
miradi ya maendeleo hususan kufan-
ya upembuzi yakinifu wa miradidi ya
barabara ulikuwa jumla ya shilingi mil-
ioni 147,017. Mchanganuo wa umeonesh-
wa katika Kielelezo Na. 13

Baadhi ya Miradi Maalum Ili-
yogharamiwa na Fedha za Mfuko

Mbali na migao ya kawaida Bodi ya
Mfuko wa Barabara imeweza kutoa
fedha kwa ajili ya miradi maalum ya
Barabara. Miradi hii imeweza kupungu-
za kero ya watumiaji barabara na kuon-
geza tija katika shughuli za kiuchumi na
kijamii. Baadhi ya miradi iliyotekelezwa
kwa kutenga fedha maalum ni kama
ifuatavyo:

(i) Ujenzi wa mifereji ya maji
katika eneo la Msasani Bonde
la Mpunga: Mradi huu uli-
tekelezwa katika Manispaa ya
Kinondoni na uligharimu shi-
lingi 4,248,097423.00 Mradi
umesaidia kuondoa mafuriko
ambayo hutokea kila mvua
ikinyesha katika eneo la Msa-
sani jijini Dar es salaam na hivyo
kuharibu mali na kuathiri afya
za wakazi wa maeneo hayo.

(i) Matengenezo ya barabara ya
Mwanza Airport: Mradi wa
matengenezo ya barabara ya
Pasians uligharimu kiasi cha
shilingi 909471,530.00. Maten-
genezo ya barabara hii yame-
punguza msongomano wa
magari na hivyo kuwezesha
wakazi wa Mwanza wanaoishi
katika maeneo yanayopitiwa
na barabara hiyo pamoja na
wasafiri wanaotumia Airport ya
Mwanza kuweza kusafiri kira-
hisi.

Ukarabati ya barabara za Hos-
pitali ya Muhimbili: Maten-
genezo ya barabara za ndani
ya Hospitali ya Taifa Muhimbili
yaligharimu kiasi cha shilingi
1,125,820,300.00.  Barabara
zilizokuwa ndani ya hospitali
ya Muhimbili zilikuwa katika
hali mbaya sana. Ukarabati wa
barabara hizo umeondoa kero
ya muda mrefu kwa wagonjwa,
wafanyakazi na wageni.

Ujenzi kwa kiwango cha lami
barabara ya Mbande-Kongwa-
Mpwapwa (km 5.0): Barabara
hii ina urefu wa kilomita 50 na
inaunganisha makao makuu ya
mkoa wa Dodoma na makao

(iii)

(iv)
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John P. Magufuli akifungua barabara ya Bagamoyo Msata
ambayo matengenezo yake yatagharamiwa na fedha za Mfuko.

Kivuko cha MV Kazi kinachofanya kazi kati ya Magogoni na Kigamboni kili-
chonunuliwa kwa fedha za Mfuko wa Barabara.

W)

(vi)

makuu ya wilaya ya Kongwa na
Mpwapwa. Hadi sasa ujenzi wa
kiwango cha lami umekamilika
kwa kilomita 5 na umegharimu
shillingi 7116,960,691.00.

Ujenzi wa kiwango cha lami
barabara ya Majimoto-Inyonga
Town (kml5): Mradi huu uli-
tekelezwa mkoani Katavi kwa
kilomita 1.5 kama sehemu
ya barabara inayounganisha
makaomakuuyawilayayaMlele
na Mpimbwe. Pia, utekelezwaji
wa mradi huu uligharimu jumla
ya shilingi 1,200,000,000.00 na
ulikamilika mwezi Juni, 2018.
Ujenzi wa kiwango cha lami
barabra ya Kandamija-Manda
Bay (km 2.25): Barabara hii ni
sehemu ya barabara ya mkoa
ya Itoni -Ludewa-Manda yenye
urefu wa kilomita 211 inayoun-
ganisha makao makuu ya mkoa
wa Njombe na ziwa Nyasa.
Mradi huu ulitekelezwa kati-
ka Wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe kwa urefu wa kilomi-
ta 2.25 kwa gharama ya shil-
lingi.3,042,854,650.00 na ulika-
milika mwezi Juni 2016.

(vii) Ujenzi wa kiwango cha lami

(viii) Ujenzi

barabra ya Mrunderunde-
Mpeta (km 6.0): Mradi huu
unatekelezwa mkoani Mtwara.
Barabara hii ina urefu wa kilo-
mita 69, nainaunganisha makao
makuu ya wilaya ya Masasi na
Newala. Utekelezaji wa ujenzi
kwa kiwango cha lami kwa km 6
unaendelea na gharama yake ni
shillingi 2,216,000,000.00.

wa daraja la
Furahisha:Ujenzi wa daraja

(ix)
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la furahisha uligharimu shil-
lingi 4,147,300,000.00, fedha za
Mfuko wa Barabara. Daraja hili
limejengwa mjini Mwanza , kwa
lengo la kuwawezesha watem-
beakwamiguu kuvuka barabara
kwa usalama zaidli.

Ununuzi na Matengenezo ya
Vivuko: Fedha za Mfuko wa
Barabara zimekuwa zikitumika
kwa ajili ya ununuzi wa vivuko
vipya, matengenezo ya vivuko
pamoja na upanuzi na ujenzi
wa maegesho ya vivuko. Katika
mwaka wa fedha 2017/18 kiasi
cha shilingi 2,036,625,634.00
zilitengwa kwa ajili ya ununuzi
wa kivuko kipya kitakachokuwa
kikifanya safari kati ya visiwa
vyaKayenze na Bezi katika Ziwa
Victoria. Aidha katika kipindi
cha mwaka wa fedha 2015/16
hadi 2017/18 fedha zimekuwa
zikitengwa kwa awamu na
kuwezesha ununuzi wa vivuko
vipya vya MV Kazi (Magogoni-
Kigamboni), MV Tanga (Pan-
gani - Bweni), MV Mwanza
(Kigongo-Busisi).

Miradi ya kupunguza mson-
gamano katika jiji la Dar es
Salaam:

Ujenzi wa Barabara ya River-
side- Makoka (km 1.8). Ujenzi
wa barabara ya Riverside-
Makoka wenye gharama ya
jumla ya shilingi milioni 3,409
unagharimiwa na Bodi ya Mfu-
ko wa Barabara na unatekelez-
wa kwa awamu mbili. Awamu
ya kwanza ilikamilika mwaka
2017 na awamu ya pili itakami-
lika mwaka huu wa fedha.

(b) Barabara ya Tegeta Kiba-
oni - Wazo Hill - Goba - Mbezi
Mwisho (km 20).Awamu ya
kwanza kuanzia Goba mpaka
Mbezi Mwisho (km 7),. ujenzi
ulianza mwaka 2014 na kukami-
lika mwaka 2016 kwa gharama
ya shilingi 6,768,363,462.00.

Awamu ya pili sehemu ya Goba-

Madale (km 5), ujenzi wake

ulianza Oktoba 2017 na unat-

egemewa kukamilika Machi

2019.

Barabara ya Kilungule (Maji

Chumvi) - External/Mandela

(km 3.3). Ujenzi ulianza mwa-

ka 2014 na kukamilika mwaka

2015 kwa gharama ya shilingi

4.448783,969.00.

(d) Barabara ya Kinyerezi-Kifuru-
Malambamawili-Msigani-
Mbezi (km 10.0) Awamu a
kwanza sehemu Kifuru- Kinyer-
ezi (km 4), ujenzi ulianza mwa-
ka 2014, na kukamilika mwaka
2016 kwa gharama ya shilingi
5,764,098,952.00 Awamu ya
pili, sehemu ya Kifuru-Msigani
(km 4), ujenzi ulianza Desemba
2016 na kukamilika Desemba
2017 kwa gharama ya shilingi
9,837,319,348.00.

(e) Barabara ya Tabata Dampo -
Kigogo Mwisho (km 1.6). Ujenzi
ulianza mwaka 2014 na kukami-
lika mwaka 2016 kwa gharama
ya shilingi 1,806,503,614.00

(f) Barabara ya Ardhi - Makongo-
Goba (km 9.0). Awamu ya kwan-
za, sehemu ya Goba-Makongo
juu (km 4.0), ujenzi ulianza
Februari 2017 na kukamilika
February 2018 kwa gharama ya
shilingi 15,354,828,724.18.

Miradi Mingine iliyotengewa fed-
ha Katika Mwaka 2017/18 na 2018/19
ambayo utekelezaji wake uko katika
hatua mbalimbali ni kama ifuatavyo:

(i)  Ujenziwa barabara yaKituo cha
Afya Muriet- Arusha- shilingi
500,000,000.00

(i) Kufungua barabara ya Mawengi
- Makonde Wilayani Ludewa-
shilingi 500,000,000.00
Ujenzi wa mitaro ya maji Tuan-
goma block 5 na Masaki - Male-
la- Kigamboni Dar es Salaam
shilingi 500,000,000.00
Matengenezo ya barabara
ya Minyenyi - Milongori -
Wilayani Hanang - shilingi
500,000,000.00

(iii)

(iv)

(v) Matengenezo ya barabara
Kashura ya lami (km 1), Mani-
spaa ya Bukoba - shilingi
500,000,000.00
Matengenezo ya barabara ya
Lupila - Kipengele, Wilayani
Makete-shilingi500,000,000.00
(vil) Matengenezo ya barabara (km
1), Kibaha eneo la uwekezaji -
shilingi 500,000,000.00
(viii) Ujenzi wa barabara ya
Kibo - Mamanko (km 1.1).
Wilayani Korogwe- shilingi
800,000,000.00
Ujenzi wa barabara ya Goba
- Makongo pamoja na kulipa
fidia- shilingi 1,179454,259.00
(x) Ujenzi wa daraja la Rungwizi
katika barabara ya Saza-Kapa-
lala mkoani Songwe- shillingi
1,162,905,340.00
Ujenzi wa barabara kwa kiwan-
go cha lami katika wilaya ya
Kilolo mkoani Iringa - shillingi
450,000,000.00
(xii) Ujenzi wa barabara kwa kiwan-
go cha lami katika wilaya ya
Kasulu mkoani Kigoma - shil-
lingi 450,000,000.00
(xiii) Ujenzi wa barabara kwa kiwan-
go cha lami barabara ya Boma
na barabara za Tarime mjini
katika wilaya ya Tarime mkoani
Mara - shillingi 900,000,000.00

(vi)

(ix)

(xi)

Mipango ya baadae

Bodi imeweka mikakati mbalimbali
kwa ajili ya kuboresha maeneo yamapa-
to na matumizi ya fedha za Mfuko kwa
Wakala wa Barabara katika kipindi cha
miaka mitatu ijayo. Baadhi ya mikakati
hiyo ni kama:

(i) Kuongeza wigo na vyanzo vipya
vya mapato ya Mfuko kwa
kufanya tafiti ya vyanzo vipya
nambadala vya mapato ya Mfu-
ko kutokana na mabadiliko ya
teknologia kwenye matumizi ya
mafuta kwa vyombo vinavyotu-
mia Barabara.

(i) Kusaidia kufanya tafiti mbalim-
bali za matengezo ya Barabara
kwa kutumia teknolojia mpya
na nafuu ili kupata ubora wa
kazi za barabara na kupunguza
gharama za matengenezo ya
barabara.

Wito kwa watumiaji barabara

Bodi ya Mfuko wa Barabara ina-
toa wito kwa wananchi na watumiaji
wote wa barabara kuzitunza baraba-
ra ili ziweze kudumu kwa kutoharibu
miundombinu ya barabara kwa kutoa
vyuma kwenye madaraja na makalavati,
kutongoa alama za barabarani, kuto-
pitisha mifugo katika barabara hizo,
kutovujisha mafuta na vilainishi kwe-
nye barabara na kutozidisha uzito wa
mizigo. Pia madereva wazingatie sheria
na alama za barabara ili kuepuka ajali
ambazo zinaleta uharibifu wa miun-
dombinu ya barabara, malinamaishaya
watu. Uharibifu huu unarudisha nyuma
juhudi za Serikali kuboresha miundom-
binu ya barabara.

Hitimisho

Serikali ya Awamu ya Tano chini ya
Mhe. Rais Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli imetilia mkazo matengenezo
ya barabara kwa wakati muafaka ili
kulinda na kuzihifadhi barabara kwa
ajili ya maendeleo ya uchumi wa kitaifa
na kuongeza hali bora ya jamii. Huu
ni uamuzi wa kimkakati kwa manu-
faa ya kizazi cha sasa na cha baadaye.
Bodi itaendelea kuhakikisha kwamba
barabara zetu zinapata matengenezo ya
kutosha na kwa wakati ili ziweze kupi-
tika muda wote kwa ajili ya maendeleo
ya taifa letu.



