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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI
Jina.
Matumizi.
Fasili.

SEHEMU YA PILI
UANZISHWAIJI NA USIMAMIZI WA MAEGESHO

Uanzishwaji wa maegesho.

Majukumu ya mamlaka ya barabara.
Majukumu ya Bodi.

Wajibu wa mmiliki wa chombo cha moto.

SEHEMU YA TATU
UENDESHAIJI WA MAEGESHO

Uwekaji na matumizi ya mfumo wa kielektroniki.

Viwango vya ada ya maegesho.

Mtoa huduma.

Muda wa kutoza ada ya maegesho.

Msamaha wa kulipa ada ya maegesho kwa baadhi ya vyombo vya
moto.
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Maegesho maalum.

SEHEMU YA NNE
MASHARTI YA JUMLA

Upotevu au uharibifu wa chombo cha moto au mali.
Kinga dhidi ya madai.
Makosa na adhabu

SHERIA YA BARABARA,
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KANUNI ZA USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA MAEGESHO KA-
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HIFADHI ZA BARABARA ZA KITAIFA ZA MWAKA 2025

Jina

Matumizi

Fasili

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za
Usimamizi na Uendeshaji wa Maegesho katika Hifadhi
za Barabara za Kitaifa za Mwaka 2025.

2. Kanuni hizi zitatumika katika barabara zote za
kitaifa.

3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

utahitaji vinginevyo:

“ada ya maegesho” maana yake ni malipo ya kutumia
maegesho;

“barabara za kitaifa” maana yake ni barabara kuu na
barabara za mikoa kama zilivyoainishwa katika
kifungu cha 12(2) cha Sheria;

2



Kanuni za Usimamizi Na Uendeshaji wa Maegesho Katika
Hifadhi za Barabara za Kitaifa

Tangazo la Serikali Na. 432 (Linaendelea)

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Mfuko wa Barabara
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Tozo za Barabara
na Mafuta;

“chombo cha moto” maana yake ni chombo
kinachoendeshwa barabarani kwa kutumia mfumo
ulio ndani yake kwa dhumuni la usafirishaji wa
mtu, watu au mizigo;

“hifadhi ya barabara” ina maana kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria;

“maegesho” maana yake ni eneo lililotengwa ndani ya
hifadhi ya barabara kwa ajili ya kuegesha chombo
cha moto;

“maegesho maalum” maana yake ni maegesho ndani ya
hifadhi ya barabara yaliyojengwa na kuainishwa
na mamlaka ya barabara kwa lengo la kuegesha
vyombo vingi vya moto kwa wakati mmoja;

“mamlaka ya barabara” maana yake ni Wakala wa
Barabara Tanzania ulioanzishwa kwa Amri ya
Uanzishwaji wa Wakala wa Barabara Tanzania;

“mmiliki wa chombo cha moto” maana yake ni mmiliki
halali wa chombo cha moto na inajumuisha,
mtumiaji aliyeruhusiwa au mtu aliyehifadhi
chombo cha moto kwenye maegesho;

“mtoa huduma” maana yake ni mtu au taasisi
iliyoteuliwa na Bodi kusimamia utekelezaji wa
Kanuni hizi; na

Sura ya 167 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Barabara.

Sura ya 220

TS. Na.
293 1a 2000

SEHEMU YA PILI
UANZISHWAIJI NA USIMAMIZI WA MAEGESHO

Uanzishwaji wa 4. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na Kanuni
macgesho hizi, mamlaka ya barabara inaweza kuainisha, kujenga,
kufanya matengenezo na kuruhusu matumizi katika eneo
lililotengwa ndani ya hifadhi ya barabara kwa ajili ya

maegesho.
Majukumu ya 5. Bila kuathiri ujumla wa kanuni ya 4, mamlaka
mamlaka ya . .
barabara ya barabara itakuwa na majukumu ya-

(a) kuweka alama au kiashiria cha kuzuia au
kuruhusu kuegeshwa kwa chombo cha moto
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au aina ya chombo cha moto kwenye
maegesho;

(b) kuweka alama katika eneo la maegesho
zinazoonesha makadirio ya upana au urefu wa
chombo cha moto  kinachoruhusiwa
kuegeshwa katika maegesho;

(c) kuzuia kwa kufunga chombo cha moto
kwenye maegesho kwa kushindwa kulipa ada
na adhabu, au kuegesha vibaya;

(d) kuondoa, na ikibidi, kuhifadhi mali yoyote
itakayokutwa kwenye eneo la maegesho
kinyume na utaratibu uliotolewa katika
Kanuni hizi;

(e) kuuza kwa mnada wa hadhara mali yoyote
ambayo itakuwa imehifadhiwa kwa kipindi
kinachozidi siku tisini kwa amri ya
mahakama; na

(f) kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa utekelezaji
wa Kanuni hizi.

Majukumu ya 6. Kwa madhumuni ya kuwezesha usimamizi na
Bodi uendeshaji wa maegesho ulioainishwa katika Kanuni
hizi, Bodi itakuwa na majukumu yafuatayo:

(a) kumshauri Waziri juu ya viwango vipya vya
ada ya maegesho kwa kuzingatia hadhi ya
eneo husika, aina ya chombo cha moto na
muda uliotumika na chombo hicho kwenye
maegesho;

(b) kuweka viwango vya ada ya maegesho
vitakavyotumika kwa maegesho na maegesho
maalum,;

(c) kugharamia ujenzi, matengenezo na usalama
wa maegesho;

(d) kuingia na kusimamia mikataba ya huduma
au hati za makubaliano kwa ajili ya
utekelezaji wa Kanuni hizi;

(e) kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa utekelezaji
wa Kanuni hizi; na

(f) kutoa miongozo kuhusu wusimamizi na
uendeshaji wa maegesho.
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Wajibu wa
mmiliki wa
chombo cha moto

Uwekaji na
matumizi ya
mfumo wa
kielektroniki

Viwango vya ada
ya maegesho

7.-(1) Mmiliki wa chombo cha moto anayetumia
eneo lolote la maegesho lililo chini ya usimamizi wa
Kanuni hizi atawajibika kulipa ada ya maegesho kama
ilivyoainishwa kwenye Kanuni hizi kwa kutumia mfumo
wa kielektroniki.

(2) Endapo mmiliki wa chombo cha moto
atashindwa kulipa ada ya maegesho kwa mujibu wa
kanuni ndogo ya (1) ndani ya siku kumi na nne tangu
tarehe ya kutolewa kwa ankara, atawajibika kulipa ada
anayodaiwa pamoja na faini isiyopungua asilimia ishirini
ya ada anayodaiwa.

(3) Mmiliki wa chombo cha moto
atakayeshindwa kulipa ada ya maegesho pamoja na faini
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) anatenda kosa na
endapo atatiwa hatiani, atawajibika kwa adhabu ya jumla
iliyoainishwa kwenye Sheria.

SEHEMU YA TATU
UENDESHAJI WA MAEGESHO

8. Bodi itaweka mfumo wa kielektroniki kwa ajili

ya-

(a) kuchukua picha ya kibao cha namba ya usajili
ya chombo cha moto kilichoegeshwa katika
maegesho kwa ajili ya utambuzi wa taarifa za
chombo husika;

(b) utoaji wa ankara ya ada ya maegesho na
taarifa nyingine muhimu kwa mmiliki;

(c) ulipaji wa ada ya maegesho kupitia mfumo
wa malipo ya kielektroniki;

(d) kutoa stakabadhi ya malipo ya ada ya
maegesho;

(e) kutambua chombo cha moto kinachodaiwa
ada ya maegesho; na

(f) upokeaji wa taarifa au malalamiko kutoka
kwa wamiliki wa vyombo vya moto.

9.-(1) Viwango vya ada ya maegesho vitakuwa
kama ilivyoainishwa katika Jedwali.
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Mtoa huduma

Muda wa kutoza
ada ya maegesho

Msamaha wa
kulipa ada ya
maegesho kwa
baadhi ya
vyombo vya moto

(2) Bodi inaweza kupendekeza kwa Waziri
kuhusu marekebisho ya viwango vya ada ya maegesho
kadiri itakavyoona inafaa.

10.-(1) Bodi inaweza kuingia mkataba na mtu,
kikundi cha watu au kampuni kama mtoa huduma kwa
madhumuni ya kusimamia na kuendesha maegesho.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, mtoa
huduma atawajibika kutoza na kukusanya ada ya
maegesho kutoka kwa mmiliki wa chombo cha moto
anayetumia maegesho kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(2) Mfanyakazi wa mtoa huduma, atatakiwa
kuwa na kitambulisho cha kazi na kuvaa sare maalum
ikiwa na nembo ya Bodi na ya mtoa huduma muda wote
akiwa anatekeleza majukumu yake chini ya Kanuni hizi.

11.-(1) Mmiliki wa chombo cha moto atatozwa
ada ya maegesho katika muda wowote atakapoegesha
chombo chake katika maegesho kwa zaidi ya dakika
tano.

(2) Mtu au taasisi inaweza kulipia maegesho
yaliyokaribu na makazi ya watu au taasisi kwa matumizi
ya shughuli maalum kwa muda usiozidi siku moja.

(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, ada ya
maegesho itatozwa kwa saa, siku, wiki, mwezi au mwaka
kwa mujibu wa Kanuni hizi.

12.-(1) Vyombo vya moto vifuatavyo

havitatozwa ada ya maegesho ya chombo cha moto:

(a) chombo cha moto kinachomilikiwa na
Serikali ambacho kina namba ya usajili
inayotumika kwa vyombo vya moto vya
Serikali;

(b) chombo cha moto kinachomilikiwa na taasisi
yenye hadhi ya kidiplomasia ambacho kina
namba rasmi ya usajili inayotumiwa na taasisi
hiyo;

(c) chombo cha moto kilichoegeshwa katika
maegesho yaliyo jirani na eneo linalotumika
kwa muda huo kwa shughuli za kitaifa;
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Maegesho
maalum

Upotevu au
uharibifu wa
chombo cha moto
au mali

Kinga dhidi ya
madai

Makosa na
adhabu

(d) chombo cha moto kinachotumika kusafirishia
wagonjwa; na
(e) chombo cha moto kilichoegeshwa katika
maegesho yaliyo jirani na eneo la maziko
ambako kuna tukio la mazishi kwa wakati
huo.
(2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1),
Bodi inaweza, kwa sababu za msingi, kutoa kibali kwa
mtu yeyote au taasisi ili kutumia maegesho bila kulipa
ada ya maegesho.

13.-(1) Mamlaka ya barabara inaweza
kuendeleza eneo kubwa la maegesho ndani ya hifadhi ya
barabara kwa lengo la kuwezesha vyombo vingi vya
moto kuegeshwa kwa wakati mmoja.

(2) Pamoja na mambo mengine, maegesho
maalum yatakuwa na malango ya kuingilia na kutokea
vyombo vya moto pamoja na huduma muhimu za
kijamii.

(3) Bodi itakuwa na wajibu wa kugharamia
uendelezaji na uendeshaji wa maegesho maalum.

(4) Viwango vya ada ya maegesho kwenye
maegesho maalum vitakuwa kama ilivyoainishwa katika
Jedwali.

SEHEMU YA NNE
MASHARTI YA JUMLA

14. Bodi, Mamlaka ya Barabara au mtoa huduma
hatahusika na upotevu au uharibifu utakaotokea kwa
chombo cha moto au mali itakayokuwa ndani ya chombo
cha moto wakati kikiwa kwenye maegesho.

15. Bodi, mamlaka ya barabara au mtoa huduma
hatawajibika kwa kosa la madai kutokana na kufanya au
kutokufanya jambo lolote kwa nia njema katika
kutekeleza masharti ya Kanuni hizi.

16.-(1) Mtu yeyote au mmiliki wa chombo cha
moto ambaye-
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(a) atafanya biashara yoyote kwenye maegesho
bila ruhusa ya maandishi kutoka kwa
mamlaka ya barabara;

(b) ataweka kizuizi kwenye maegesho;

(c) ataegesha kimakosa; au

(d) ataegesha chombo cha moto cha aina, ukubwa
au uzito uliokatazwa kwenye maegesho,

anatenda kosa na iwapo atatiwa hatiani atawajibika kwa
adhabu iliyoainishwa kwenye Sheria.

(2) Mtu au mmiliki wa chombo cha moto
atakayeharibu  au  kusababisha  uharibifu =~ wa
miundombinu ya maegesho, anatenda kosa na akitiwa
hatiani atawajibika kwa adhabu iliyoainishwa kwenye
Sheria pamoja na kulipa fidia sawa na gharama ya
matengenezo ya miundombinu hiyo kulingana na
tathmini itakayofanywa na mamlaka ya barabara.
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JEDWALLI

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 9(1) na 13(4))

(a) Adaza Maegesho katika Barabara za Kitaifa

Aj Chomb Adaya Adaya Adaya Adaya
Hadhi ya Eneo mz;lyaU gm 0 Maegesho kwa, Maegesho kwa | Maegesho kwa Maegesho kwa
¢ha Lsaiin Saa(128) | Siku(TZS) | Wiki(TZS) = Mwez (TZS)
Piipldyemye . 300 1,500 6,000
magurudumu mawili
Halmashauri zote za Mkoa wa | Pikipiki yenye . 500 2500 10000
Dar es Salaam magurudumu matatu
Gari 500 2,500 12,500 50,000
Phipkiyerye | 30 1,500 6,000
magurudumu mawili
Halmashauri ya Jiji la Arusha na | Pikipiki yenye ) 500 2500 10000
Mwanza magurudumu matatu
Gari 500 1,500 7,500 30,000
Phpkiyerye : 300 1,500 6,000
magurudumu mawili
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Pikipiki yenye ) 500 2500 10000
Mbeya, Tanga na Manispaa zote 'magurudumu matatu
Gari 300 1,000 5,000 20,000
Piiphiyenye : 200 1,000 4000
magurudumu mawili
Pikipiki
Halmashauri za Mij iipid yenye . 300 1,500 6,000
magurudumu matatu
Gari - 500 2,500 10,000
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(b) Viwango vya Ada ya Maegesho Maalum

Ada ya Maegesho Ada ya Maegesho

i Chombo cha Usafirishaji

Aina ya Chombo cha Usafirishaji kwa Saa [TZS] kwa Siku [TZS]

1 Garindogo 500 4,000

2 Gari inayozdi tani 1.5 lakini haizidi tani 3 1,000 8,000

3 Gari inayozdi tani 3 lakini haizidi tani 10 1,500 10,000

4 Gari inayozidi tani 10 2,000 15,000
Dodoma, ABDALLAH HAMIS ULEGA
Waziri wa Ujenzi

25 Juni, 2025
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